Search
Close this search box.

Day: August 30, 2025

CGTN: เฉลิมฉลองมรดกของหน่วย Flying Tigers เพื่อเสริมสร้างสายสัมพันธ์จีน–สหรัฐฯ อย่างยั่งยืน

CGTN ได้เผยแพร่บทความเกี่ยวกับการรำลึกถึงวันแห่งชัยชนะที่กำลังจะมีขึ้นในปักกิ่ง บทความนี้ได้เน้นย้ำถึงคุณูปการของผู้ที่สนับสนุนชัยชนะของจีน และตอกย้ำถึงจิตวิญญาณแห่งการช่วยเหลือซึ่งกันและกันที่ยังคงอยู่ในยามเผชิญความยากลำบาก ผ่านการเล่าเรื่องราวการช่วยเหลือของหน่วย American Flying Tigers ที่เข้ามาช่วยจีนต่อสู้กับผู้รุกรานชาวญี่ปุ่น ปักกิ่ง, Aug. 30, 2025 (GLOBE NEWSWIRE) — จีนเตรียมจัดพิธีสวนสนามทางทหารครั้งยิ่งใหญ่ในเดือนหน้า ณ กรุงปักกิ่ง เพื่อรำลึกถึงการครบรอบ 80 ปีแห่งชัยชนะในสงครามประชาชนจีนต่อต้านการรุกรานของญี่ปุ่น (ค.ศ. 1931–1945) และสงครามต่อต้านลัทธิฟาสซิสต์ของโลก นอกเหนือจากการจัดแสดงอาวุธยุทโธปกรณ์ล้ำสมัยแล้ว การปรากฏตัวของแขกผู้มีเกียรติจากประเทศต่าง ๆ ในพิธีสวนสนาม ยังสะท้อนถึงคุณูปการของผู้ที่สนับสนุนชัยชนะของจีน และตอกย้ำถึงจิตวิญญาณแห่งการช่วยเหลือซึ่งกันและกันที่คงอยู่ในยามเผชิญความยากลำบาก ในบรรดาแขกผู้มีเกียรติชาวต่างชาติ ได้แก่ สมาชิกของหน่วย American Flying Tigers และครอบครัวของพวกเขา หน่วย Flying Tigers มีชื่ออย่างทางการว่า กองอาสาสมัครชาวอเมริกันแห่งกองทัพอากาศจีน ซึ่งก่อตั้งขึ้นในปี ค.ศ. 1941 โดยนายพล Claire Lee Chennault แห่งสหรัฐฯ เพื่อช่วยเหลือจีนในการต่อสู้กับผู้รุกรานชาวญี่ปุ่น มรดกของพวกเขา เพียงไม่นานหลังจากเดินทางมาถึงจีนในเดือนธันวาคม ปี 1941 หน่วย Flying Tigers ได้ยิงเครื่องบินญี่ปุ่นตก 9 ลำ ซึ่งถือเป็นความพ่ายแพ้ครั้งสำคัญครั้งแรกของกองกำลังญี่ปุ่น นับตั้งแต่เริ่มต้นการโจมตีทางอากาศต่อเมืองคุนหมิง ทางตะวันตกเฉียงใต้ของจีน ในปี 1942 เมื่อกองทัพญี่ปุ่นยึดครองพม่าและตัดเส้นทางลำเลียงเสบียงระหว่างประเทศเส้นสุดท้ายของจีน กองทัพอากาศจีนและสหรัฐฯ ได้บุกเบิกเส้นทางอากาศที่เรียกว่า The Hump ซึ่งเป็นหนึ่งในเส้นทางบินที่อันตรายและยากลำบากที่สุดเหนือเทือกเขาหิมาลัย โดยเชื่อมต่ออินเดียกับคุนหมิง เพื่อส่งมอบความช่วยเหลือและเสบียงระหว่างประเทศที่จำเป็นอย่างยิ่ง ระหว่างปี 1941 ถึง 1945 หน่วย Flying Tigers ร่วมมือกับกองทัพและประชาชนจีน และได้ยิงเครื่องบินญี่ปุ่นตกหรือทำลายเครื่องบินญี่ปุ่นไปประมาณ 2,600 ลำ ตามข้อมูลจากหอรำลึกวีรชนการบินต้านญี่ปุ่น เมืองหนานจิง มีสมาชิก Flying Tigers กว่า 2,000 นายที่สละชีวิตในสนามรบ “ชาวจีนจะไม่มีวันลืมหน่วย Flying Tigers” พวกเราได้สร้างพิพิธภัณฑ์หน่วย Flying Tigers

โครงการเพื่อผู้พิการชนะรางวัล F1® Allwyn Global Community Award ครั้งแรก

รางวัล F1® Allwyn Global Community Award ครั้งแรกมอบให้กับโครงการท้องถิ่นในเนเธอร์แลนด์ โดยมอบถ้วยรางวัลและเงินบริจาคจำนวน 100,000 ยูโรจาก Allwyn เพื่อสนับสนุนผลกระทบที่โครงการมีต่อชุมชนท้องถิ่น ผู้ชนะได้รับการยกย่องในฐานะที่มีส่วนร่วมในชุมชนท้องถิ่นโดยการปรับปรุงการเข้าถึงงานกิจกรรมสำหรับผู้พิการ ซานด์ฟอร์ต เนเธอร์แลนด์, Aug. 29, 2025 (GLOBE NEWSWIRE) —  Allwyn บริษัทด้านความบันเทิงและลอตเตอรีระดับนานาชาติ และ Formula 1 ได้ประกาศให้ Stichting HandicapNL เป็นผู้ชนะรางวัล F1® Allwyn Global Community Award ครั้งแรก พร้อมเงินบริจาคจำนวน 100,000 ยูโรจาก Allwyn เงินบริจาคจะนำไปใช้เพื่อส่งเสริมผลกระทบเชิงบวกของผู้ชนะ โดยการทำลายอุปสรรคและปรับปรุงการเข้าถึงงานกิจกรรมให้ดีขึ้น มูลนิธินี้ให้การสนับสนุนตลอดทั้งประสบการณ์งานกิจกรรม ตั้งแต่การจัดหาสิ่งอำนวยความสะดวกเพิ่มเติมไปจนถึงการให้ข้อมูลเฉพาะทาง ช่วยเหลือผู้พิการในเนเธอร์แลนด์กว่า 2 ล้านคน และส่งเสริมการสร้างสังคมที่ครอบคลุมและเป็นมิตรมากขึ้น รางวัลนี้เป็นการยกย่องการมีส่วนร่วมที่โดดเด่นต่อสังคมจากโครงการที่เกี่ยวข้องกับ F1 ซึ่งมีผลกระทบในประเทศของพวกเขา โครงการชุมชนท้องถิ่นในเนเธอร์แลนด์ได้รับความสนใจจากทั่วโลกก่อนการแข่งขัน Formula 1® Heineken Dutch Grand Prix โดยสามารถชนะใจคณะกรรมการตัดสินด้วยผลกระทบที่น่าประทับใจที่โครงการนี้สร้างขึ้น ไม่เพียงแค่ในวงการ F1 แต่ยังส่งผลดีต่อชุมชนในเนเธอร์แลนด์โดยรวมอีกด้วย ในช่วง 12 เดือนข้างหน้า เงินบริจาคจะช่วยให้ Stichting HandicapNL สามารถเพิ่มจำนวนกิจกรรมที่สนับสนุนได้ เพื่อให้คนจำนวนมากขึ้นสามารถเข้าถึงและเข้าร่วมงานได้ครอบคลุม ตั้งแต่ต้นจนจบ โดยไม่คำนึงถึงความพิการของพวกเขา รางวัล F1® Allwyn Global Community Award ก่อตั้งขึ้นโดยเป็นส่วนหนึ่งของความร่วมมือระยะยาวระหว่าง Formula 1 และ Allwyn แสดงถึงความมุ่งมั่นร่วมกันในการขับเคลื่อนการเปลี่ยนแปลงเชิงบวกและการตอบแทนชุมชนที่พวกเขาดำเนินการอยู่ ในฤดูกาล 2025 จะมีการคัดเลือกโครงการท้องถิ่นจำนวน 4 โครงการที่สร้างผลกระทบเชิงบวกในประเทศของตน ซึ่งอาจรวมถึงความก้าวหน้าในด้านการศึกษา วัฒนธรรม สวัสดิภาพ และความยั่งยืน โดยคณะกรรมการจะเลือกแต่ละโครงการเพื่อรับเงินบริจาค 100,000 ยูโรจาก Allwyn และโอกาสในการเยี่ยมชมการแข่งขัน Formula 1 Grand Prix ในฤดูกาลนี้จะมีการประกาศผู้ชนะเพิ่มอีก 3

BSP Welcomes Moody’s Positive Assessment of PH External Sector

Manila: The Bangko Sentral ng Pilipinas (BSP) welcomed the favorable assessment by credit rating agency Moody’s of the country’s access to external financing. According to Philippines News Agency, in its latest ratings review — a report that follows a rating action — Moody’s noted the country’s access to domestic and international funding markets as well as the ‘ample foreign-currency reserves.’ These are seen to help the economy ‘weather global capital flows volatility.’ Moody’s assessment followed its affirmation of the Baa2 rating (moderate credit risk) and stable outlook in August 2024. As of end-July 2025, the country’s gross international reserves stood

Former First Lady Kim Keon Hee Indicted on Corruption and Bribery Charges

Seoul: Former First Lady Kim Keon Hee was formally indicted Friday on multiple corruption and bribery charges, making her the first spouse of a former South Korean president to face trial under custody. According to Philippines News Agency, the special counsel team led by Min Joong-ki announced Kim, wife of ousted ex-President Yoon Suk Yeol, was indicted with physical detention for violating the Capital Market Act, the Political Funds Act, and the law on the acceptance of bribes for mediation. Prosecutors accused her of conspiring with the former head of Deutsch Motors, a local BMW dealer, and an associate to

PSC, DepEd Collaborate with Hidilyn Diaz to Establish Largest Weightlifting Academy in the Philippines

Manila: The Philippine Sports Commission, in partnership with the Department of Education and Tokyo Olympics gold medalist Hidilyn Diaz, will launch the country’s biggest weightlifting academy. The project aims to strengthen school-based sports, one of President Ferdinand R. Marcos Jr.’s directives during his fourth State of the Nation Address (SONA). According to Philippines News Agency, in a recent meeting with PSC Chairperson Patrick Gregorio, DepEd Secretary Sonny Angara stated that at least 300 schools nationwide offer a specialized sports curriculum, providing student-athletes more time for training and physical development. Both Angara and Gregorio emphasized that weight training and weightlifting should

Recent Posts